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MUHTASARI WA HALI YA HEWA KWA MWEZI SEPTEMBA, 2025 NA MWELEKEO 
KWA MWEZI OKTOBA, 2025. 

Dondoo za tathmini ya Septemba, 2025 na mwelekeo wa Oktoba, 2025: 

Taarifa hii inatoa muhtasari wa mifumo ya hali ya hewa pamoja na mwenendo wa hali ya 

hewa kwa mwezi Septemba, 2025 na kutoa mwelekeo wa hali ya hewa kwa mwezi 

Oktoba, 2025 nchini.  

i. Katika kipindi cha mwezi Septemba, 2025 hali ya ukavu pamoja na vipindi vya 

baridi hususan katika nyakati za usiku vilijitokeza katika maeneo machache. Hata 

hivyo, vipindi vichache vya mvua vilijitokeza katika baadhi ya maeneo ya ukanda 

wa pwani, nyanda za juu kaskazini mashariki na ukanda wa ziwa Victoria. 

ii. Katika kipindi cha mwezi Oktoba 2025, mvua za Vuli zinatarajiwa kuanza katika 

maeneo mengi yanayopata misimu miwili ya mvua kwa mwaka. Aidha, mvua za 

chini ya wastani hadi wastani zinatarajiwa katika maeneo mengi. 

iii. Katika kipindi cha Oktoba, 2025, ongezeko kidogo la joto linatarajiwa katika baadhi 

ya maeneo.  

 

1.0 MUHTASARI WA HALI YA HEWA KWA KIPINDI CHA MWEZI SEPTEMBA, 2025. 
Katika kipindi cha mwezi Septemba, 2025 hali ya ukavu iliendelea kujitokeza katika 

maeneo mengi ya nchi, pamoja na vipindi vya baridi kiasi hususan nyakati za usiku katika 

maeneo ya nyanda za juu kusini magharibi. Kiwango cha chini kabisa cha joto kiliripotiwa 

kua nyuzi joto 5.4 °C katika kituo cha Uyole (Mbeya) mnamo tarehe 6 Septemba. Aidha, 

viwango vya joto la juu viliongezeka kidogo katika maeneo mengi ya nchi. Mnamo tarehe 

29 Septemba, 2025 kituo cha Mpanda kilichopo mkoa wa Katavi kiliripoti kiwango cha juu 

zaidi cha nyuzi joto 36.6 °C.  Kwa upande mwingine, vipindi vichache vya mvua vilijitokeza 

katika maeneo ya ukanda wa pwani na nyanda za juu kaskazini mashariki. Aidha kwa 
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ukanda wa ziwa Victoria vipindi vya mvua iliyoambatana na ngurumo za radi vilijitokeza. 

Kiwango cha juu zaidi cha mvua cha milimita 44.2 kilipimwa katika kituo cha hali ya hewa 

Bukoba (mkoa wa Kagera) mnamo tarehe 15 Septemba, 2025. Aidha, vipindi vifupi vya 

upepo mkali unaofikia kasi ya km 40 hadi 50 kwa saa vilijitokeza katika baadhi ya maeneo 

nchini, hususan ukanda wa pwani na maziwa makuu. 

 
2.0   MWELEKEO KWA MWEZI OKTOBA, 2025  

2.1   MIFUMO YA HALI YA HEWA 

Katika kipindi cha mwezi Oktoba, 2025 joto la bahari katika eneo la kati la kitropiki ya 

bahari ya Pasifiki linatarajiwa kuwa la chini ya wastani, ikiashiria uwepo wa hali ya La Niña 

hafifu. Aidha, joto la bahari katika eneo la magharibi mwa Bahari ya Hindi linatarajiwa 

kuwa chini ya wastani, huku joto la juu ya wastani likitarajiwa katika eneo la mashariki 

mwa bahari ya Hindi. Hali hii inatarajiwa kuwa na mchango hafifu wa kusababisha upepo 

wenye unyevu kuvuma kuelekea ukanda wa pwani pamoja na maeneo jirani ya pwani. 

Katika eneo la karibu na pwani ya Angola, hali ya joto la bahari ya chini ya wastani 

inatarajiwa na hivyo kuwa na mchango kiasi katika kusababisha upepo wenye unyevu 

kuvuma kutoka misitu ya Congo kuelekea maeneo ya ukanda wa Ziwa Victoria na 

magharibi mwa nchi. Hata hivyo, joto la bahari la juu ya wastani katika ncha ya kusini 

mwa Afrika linatarajiwa kuendelea na hivyo kupunguza uwepo wa hewa yenye ubaridi 

kutoka kusini na kusababisha ongezeko la joto katika baadhi ya maeneo nchini.  
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2.2   HALI YA HEWA KWA KIPINDI CHA MWEZI OKTOBA, 2025  

Katika kipindi cha mwezi Oktoba 2025, mvua za msimu wa Vuli zinatarajiwa kuanza 

katika maeneo mengi yanayopata misimu miwili ya mvua kwa mwaka. Aidha, mvua za 

chini ya wastani hadi wastani pamoja na mtawanyiko hafifu zinatarajiwa katika maeneo 

mengi. Kwa upande mwingine, hali ya joto kiasi hadi joto kali inatarajiwa hususan katika 

maeneo yanayotarajiwa kupata vipindi vichache vya mvua. Vipindi vya upepo mkali 

vinatarajiwa kujitokeza hususan katika maeneo ya ukanda wa pwani na maziwa makuu.  

Ufuatao ni mwelekeo wa hali ya hewa nchini;  

 

Pwani ya kaskazini (Mikoa ya Tanga, Pwani, Dar es Salaam, Morogoro pamoja na 
visiwa vya Mafia, Unguja na Pemba):  

Vipindi vya mvua vinatarajiwa katika maeneo machache. Aidha, ongezeko kidogo la 

mvua linatarajiwa katika wiki ya tatu kwa baadhi ya maeneo haya.  

Nyanda za juu kaskazini mashariki (Mikoa ya Kilimanjaro, Arusha na Manyara):  

Vipindi vifupi vya mvua vinatarajiwa katika maeneo machache. Aidha, ongezeko kidogo 

la mvua linatarajiwa katika wiki ya nne.  

Kanda ya Ziwa Victoria (Mikoa ya Kagera, Geita, Shinyanga, Mwanza, Mara na 
Simiyu):  

Vipindi vya mvua inayoambatana na ngurumo za radi vinatarajiwa katika baadhi ya 

maeneo. Ongezeko kidogo la mvua linatarajiwa wiki katika wiki ya nne ya mwezi. 
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Magharibi mwa nchi (Mikoa ya Kigoma, Katavi na Tabora):  

Vipindi vichache vya mvua vinatarajiwa katika baadhi ya maeneo katika kipindi cha mwezi 

Oktoba,2025. Ongezeko kidogo la mvua linatarajiwa kuelekea mwishoni mwa mwezi. 

Kanda ya kati (Mikoa ya Dodoma na Singida):  

Kiujumla, hali ya ukavu inatarajiwa katika maeneo mengi, Aidha, vipindi vichache vya 

mvua vinaweza kujitokeza katika maeneo machache. 

Nyanda za juu kusini magharibi (Mikoa ya Rukwa, Songwe, Mbeya, Njombe, Iringa 
na kusini mwa mkoa wa Morogoro):  

Hali ya ukavu inatarajiwa katika maeneo mengi. Aidha, vipindi vichache vya mvua na hali 

ya baridi kiasi inatarajiwa katika maeneo ya miinuko. 

Pwani ya kusini (Mikoa ya Mtwara na Lindi): 

Vipindi vichache vya mvua vinatarajiwa katika maeneo machache ya mwambao wa 

pwani. Ongezeko kidogo la mvua linatarajiwa kujitokeza kati ya wiki ya tatu na ya nne ya 

mwezi. 

Kanda ya kusini (Mkoa wa Ruvuma):  

Hali ya ukavu inatarajiwa katika maeneo mengi. Aidha, vipindi vichache vya mvua 

vinatarajiwa katika maeneo ya miinuko. 

2.3 MATARAJIO KWA MWEZI NOVEMBA, 2025 

Katika kipindi cha mwezi Novemba, 2025 vipindi vya mvua vinatarajiwa kuendelea katika 

baadhi ya maeneo nchini. Ongezeko kidogo la mvua linatarajiwa katika baadhi ya 
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maeneo. Joto la wastani hadi juu ya wastani linatarajiwa kuendelea kujitokeza kwa baadhi 

ya maeneo nchini. 

2.4 USHAURI 

Mvua za Vuli, 2025 zinatarajiwa kuanza mwezi Oktoba, 2025 katika maeneo yanayopata 

misimu miwili ya mvua kwa mwaka. Vipindi vya mvua kubwa vinatarajiwa kujitokeza, 

hivyo wananchi wanaoishi katika maeneo yanayoathiriwa na mafuriko wanashauriwa 

kuendelea kuchukua hatua stahiki ili kupunguza athari zitakazojitokeza. 

Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania inawashauri watumiaji wa taarifa za hali ya hewa 

ikiwa ni pamoja na wakulima, wafugaji, Mamlaka za Wanyamapori, Mamlaka za Maji na 

Afya waendelee kutafuta, kupata na kufuata ushauri wa wataalamu katika sekta husika. 

Imetolewa tarehe 01 Oktoba, 2025 na: 

MAMLAKA YA HALI YA HEWA TANZANIA. 
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